ĐOÀN LUẬT SƯ TP. HỒ CHÍ MINH
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ TRẦN LUẬT
(TRAN LUAT LAW OFFICE)

Trụ sở chính: 129 Dương Quảng Hàm, P.7, Q. Gò Vấp, TP.HCM
Chi nhánh 1 - tỉnh Bình Dương: 600 Lê Hồng Phong, phường Phú Hòa, Tp Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương
Chi nhánh 2 - tỉnh Bình Dương: Đường ĐT 741, khu phố An Hòa, TX. Bến Cát, tỉnh Bình Dương
ĐT: (08) 22144773
 Tran Luat Law Office

HOTLINE

0971.777.433

Điều kiện đăng ký kết hôn của người hưởng chế độ tâm thần, thần kinh bên thương binh – xã hội

Hỏi: Một người hưởng chế độ tâm thần, thần kinh bên thương binh – xã hội của xã sang gặp công chức hộ tịch xã yêu cầu đăng ký kết hôn. Theo Điều 8 Luật hôn nhân gia đình quy định người không có năng lực hành vi dân sự thì không đủ điều kiện đăng ký kết hôn. Nhưng theo Điều 22 Bộ luật dân sự lại quy định người bị mất năng lực hành vi dân sự phải được tòa án tuyên bố thì mới gọi là mất năng lực hành vi dân sự. Xin hỏi công chức tư pháp – hộ tịch có được từ chối đăng ký kết hôn không?

Gửi bởi: Nguyễn Thị Hạnh 

Trả lời có tính chất tham khảo:

Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật dân sự năm 2015, thì một người chỉ bị coi là mất năng lực hành vi dân sự khi có quyết định của Tòa án tuyên bố người đó bị mất năng lực hành vi dân sự, do đó khi chưa có quyết định của Tòa án thì họ chưa bị coi là người không có năng lực hành vi dân sự. Vì vậy, trong trường hợp người hưởng chế độ tâm thần, thần kinh không bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, nếu họ có đủ điều kiện đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật, thì công chức tư pháp – hộ tịch phải thực hiện việc đăng ký kết hôn cho họ khi có yêu cầu

Trả lời bởi: Hoàng Hồng Sen – PBGDPL 

Nguồn: Cổng thông tin điện tử Bộ tư pháp (www.moj.gov.vn)

Tin liên quan